Điền kinh tại Thế vận hội Mùa hè 2008
Giải điền kinh tại Thế vận hội Mùa hè 2008 diễn ra từ ngày 15 đến ngày 24 tháng 8 năm 2008 tại sân vận động Quốc gia Bắc Kinh.
Xếp hạng theo quốc gia
1 | Hoa Kỳ (USA) | 7 | 9 | 7 | 23 |
2 | Nga (RUS) | 6 | 5 | 7 | 18 |
3 | Jamaica (JAM) | 6 | 3 | 2 | 11 |
4 | Kenya (KEN) | 5 | 5 | 4 | 14 |
5 | Ethiopia (ETH) | 4 | 1 | 2 | 7 |
6 | Belarus (BLR) | 1 | 3 | 3 | 7 |
7 | Cuba (CUB) | 1 | 2 | 2 | 5 |
8 | Úc (AUS) | 1 | 2 | 1 | 4 |
Anh Quốc (GBR) | 1 | 2 | 1 | 4 | |
10 | Ukraina (UKR) | 1 | 1 | 3 | 5 |
11 | Bỉ (BEL) | 1 | 1 | 0 | 2 |
Na Uy (NOR) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
Ba Lan (POL) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
14 | Ý (ITA) | 1 | 0 | 1 | 2 |
New Zealand (NZL) | 1 | 0 | 1 | 2 | |
16 | Bahrain (BRN) | 1 | 0 | 0 | 1 |
Brasil (BRA) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
Cameroon (CMR) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
Cộng hòa Séc (CZE) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
Estonia (EST) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
Panama (PAN) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
Bồ Đào Nha (POR) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
România (ROU) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
Slovenia (SLO) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
25 | Trinidad và Tobago (TRI) | 0 | 2 | 0 | 2 |
Thổ Nhĩ Kỳ (TUR) | 0 | 2 | 0 | 2 | |
27 | Bahamas (BAH) | 0 | 1 | 1 | 2 |
Maroc (MAR) | 0 | 1 | 1 | 2 | |
29 | Croatia (CRO) | 0 | 1 | 0 | 1 |
Ecuador (ECU) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
Pháp (FRA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
Latvia (LAT) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
Nam Phi (RSA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
Sudan (SUD) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
35 | Trung Quốc (CHN) | 0 | 0 | 2 | 2 |
Nigeria (NGR) | 0 | 0 | 2 | 2 | |
37 | Canada (CAN) | 0 | 0 | 1 | 1 |
Phần Lan (FIN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
Đức (GER) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
Hy Lạp (GRE) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
Nhật Bản (JPN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
Litva (LTU) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
Tổng | 47 | 48 | 46 | 141 |
---|
Bảng huy chương
Nam
Đại hội | Vàng | Bạc | Đồng | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 mét chi tiết | Usain Bolt Jamaica | 9.69 (WR) | Richard Thompson Trinidad và Tobago | 9.89 | Walter Dix Hoa Kỳ | 9.91 |
200 mét chi tiết | Usain Bolt Jamaica | 19.30 (WR) | Shawn Crawford Hoa Kỳ | 19.96 | Walter Dix Hoa Kỳ | 19.98 |
400 mét chi tiết | LaShawn Merritt Hoa Kỳ | 43.75 | Jeremy Wariner Hoa Kỳ | 44.74 | David Neville Hoa Kỳ | 44.80 |
800 mét chi tiết | Wilfred Bungei Kenya | 1:44.65 | Ismail Ahmed Ismail Sudan | 1:44.70 | Alfred Kirwa Yego Kenya | 1:44.82 |
1500 mét chi tiết | Rashid Ramzi Bahrain | 3:32.94 | Asbel Kipruto Kiprop Kenya | 3:33.11 | Nicholas Willis New Zealand | 3:34.16 |
5000 mét chi tiết | Kenenisa Bekele Ethiopia | 12:57.82 (OR) | Eliud Kipchoge Kenya | 13:02.80 | Edwin Cheruiyot Soi Kenya | 13:06.22 |
10000 mét chi tiết | Kenenisa Bekele Ethiopia | 27:01.17 (OR) | Sileshi Sihine Ethiopia | 27:02.77 | Micah Kogo Kenya | 27:04.11 |
110 mét vượt rào chi tiết | Dayron Robles Cuba | 12.93 | David Payne Hoa Kỳ | 13.17 | David Oliver Hoa Kỳ | 13.18 |
400 mét vượt rào chi tiết | Angelo Taylor Hoa Kỳ | 47.25 | Kerron Clement Hoa Kỳ | 47.98 | Bershawn Jackson Hoa Kỳ | 48.06 |
3000 mét vượt chướng ngại vật chi tiết | Brimin Kiprop Kipruto Kenya | 8:10.34 | Mahiedine Mekhissi-Benabbad Pháp | 8:10.49 | Richard Kipkemboi Mateelong Kenya | 8:11.01 |
4×100 mét tiếp sức chi tiết | Jamaica (JAM) Nesta Carter Michael Frater Usain Bolt Asafa Powell Dwight Thomas* | 37.10 (WR) | Trinidad và Tobago (TRI) Keston Bledman Marc Burns Emmanuel Callender Richard Thompson Aaron Armstrong* | 38.06 | Nhật Bản (JPN) Naoki Tsukahara Shingo Suetsugu Shinji Takahira Nobuharu Asahara | 38.15 |
4×400 mét tiếp sức chi tiết | Hoa Kỳ (USA) LaShawn Merritt Angelo Taylor David Neville Jeremy Wariner Kerron Clement* Reggie Witherspoon* | 2:55.39 (OR) | Bahamas (BAH) Andretti Bain Michael Mathieu Andrae Williams Christopher Brown Avard Moncur* Ramon Miller* | 2:58.03 | Nga (RUS) Maksim Dyldin Vladislav Frolov Anton Kokorin Denis Alexeev | 2:58.06 |
Marathon chi tiết | Samuel Wanjiru Kenya | 2:06:32 (OR) | Jaouad Gharib Maroc | 2:07:16 | Tsegay Kebede Ethiopia | 2:10:00 |
20 km đi bộ chi tiết | Valeriy Borchin Nga | 1:19.01 | Jefferson Pérez Ecuador | 1:19.15 | Jared Tallent Úc | 1:19.42 |
50 km đi bộ chi tiết | Alex Schwazer Ý | 3:37.09 (OR) | Jared Tallent Úc | 3:39.27 | Denis Nizhegorodov Nga | 3:40.14 |
Nhảy cao chi tiết | Andrey Silnov Nga | 2.36 m | Germaine Mason Anh Quốc | 2.34 m | Yaroslav Rybakov Nga | 2.34 m |
Nhảy sào chi tiết | Steven Hooker Úc | 5.96 m (OR) | Evgeny Lukyanenko Nga | 5.85 m | Denys Yurchenko Ukraina | 5.70 m |
Nhảy xa chi tiết | Irving Saladino Panama | 8.34 m | Khotso Mokoena Nam Phi | 8.24 m | Ibrahim Camejo Cuba | 8.20 m |
Nhảy ba bước chi tiết | Nelson Évora Bồ Đào Nha | 17.67 m | Phillips Idowu Anh Quốc | 17.62 m | Leevan Sands Bahamas | 17.59 m |
Đẩy tạ chi tiết | Tomasz Majewski Ba Lan | 21.51 m | Christian Cantwell Hoa Kỳ | 21.09 m | Andrei Mikhnevich Belarus | 21.05 m |
Ném đĩa chi tiết | Gerd Kanter Estonia | 68.82 m | Piotr Malachowski Ba Lan | 67.82 m | Virgilijus Alekna Litva | 67.79 m |
Ném búa chi tiết | Primož Kozmus Slovenia | 82.02 m | Vadim Devyatovskiy Belarus | 81.61 m | Ivan Tsikhan Belarus | 81.51 m |
Ném lao chi tiết | Andreas Thorkildsen Na Uy | 90.57 m (OR) | Ainārs Kovals Latvia | 86.64 m | Tero Pitkämäki Phần Lan | 86.16 m |
Mười môn phối hợp chi tiết | Bryan Clay Hoa Kỳ | 8791 | Andrei Krauchanka Belarus | 8551 | Leonel Suarez Cuba | 8527 |
* Các vận động viên chỉ tham dự đấu loại nhưng vẫn nhận huy chương
Nữ
Nội dung | Vàng | Bạc | Đồng | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 mét chi tiết | Shelly-Ann Fraser Jamaica | 10.78 | Sherone Simpson Jamaica Kerron Stewart Jamaica | 10.98 | ||
200 mét chi tiết | Veronica Campbell-Brown Jamaica | 21.74 | Allyson Felix Hoa Kỳ | 21.93 | Kerron Stewart Jamaica | 22.00 |
400 mét chi tiết | Christine Ohuruogu Anh Quốc | 49.62 | Shericka Williams Jamaica | 49.69 | Sanya Richards Hoa Kỳ | 49.93 |
800 mét chi tiết | Pamela Jelimo Kenya | 1:54.87 | Janeth Jepkosgei Busienei Kenya | 1:56.07 | Hasna Benhassi Maroc | 1:56.73 |
1500 mét chi tiết | Nancy Jebet Lagat Kenya | 4:00.23 | Iryna Lishchynska Ukraina | 4:01.63 | Nataliya Tobias Ukraina | 4:01.78 |
5000 mét chi tiết | Tirunesh Dibaba Ethiopia | 15:41.40 | Elvan Abeylegesse Thổ Nhĩ Kỳ | 15:42.74 | Meseret Defar Ethiopia | 15:44.12 |
10000 mét chi tiết | Tirunesh Dibaba Ethiopia | 29:54.66 (OR) | Elvan Abeylegesse Thổ Nhĩ Kỳ | 29:56.34 | Shalane Flanagan Hoa Kỳ | 30:22.22 |
100 mét vượt rào chi tiết | Dawn Harper Hoa Kỳ | 12.54 | Sally McLellan Úc | 12.64 | Priscilla Lopes-Schliep Canada | 12.64 |
400 mét vượt rào chi tiết | Melaine Walker Jamaica | 52.64 (OR) | Sheena Tosta Hoa Kỳ | 53.70 | Tasha Danvers Anh Quốc | 53.84 |
3000 mét vượt chướng ngại vật chi tiết | Gulnara Galkina-Samitova Nga | 8:58.81 (WR) | Eunice Jepkorir Kenya | 9:07.41 | Yekaterina Volkova Nga | 9:07.64 |
4×100 mét tiếp sức chi tiết | Nga (RUS) Evgeniya Polyakova Aleksandra Fedoriva Yulia Gushchina Yuliya Chermoshanskaya | 42.31 | Bỉ (BEL) Olivia Borlee Hanna Marien Elodie Ouedraogo Kim Gevaert | 42.54 | Nigeria (NGR) Franca Idoko Gloria Kemasuode Halimat Ismaila Oludamola Osayomi Agnes Osazuwa* | 43.04 |
4×400 mét tiếp sức chi tiết | Hoa Kỳ (USA) Mary Wineberg Allyson Felix Monique Henderson Sanya Richards Natasha Hastings* | 3:18.54 | Nga (RUS) Yulia Gushchina Liudmila Litvinova Tatiana Firova Anastasia Kapachinskaya Elena Migunova* Tatyana Veshkurova* | 3:18.82 | Jamaica (JAM) Shericka Williams Shereefa Lloyd Rosemarie Whyte Novelene Williams Bobby-Gaye Wilkins* | 3:20.40 |
Marathon chi tiết | Constantina Diṭă-Tomescu România | 2:26:44 | Catherine Ndereba Kenya | 2:27:06 | Zhou Chunxiu Trung Quốc | 2:27:07 |
20 km đi bộ chi tiết | Olga Kaniskina Nga | 1:26:31 (OR) | Kjersti Tysse Plätzer Na Uy | 1:27:07 | Elisa Rigaudo Ý | 1:27:12 |
Nhảy cao chi tiết | Tia Hellebaut Bỉ | 2.05 m | Blanka Vlašić Croatia | 2.05 m | Anna Chicherova Nga | 2.03 m |
Nhảy sào chi tiết | Yelena Isinbayeva Nga | 5.05 m (WR) | Jennifer Stuczynski Hoa Kỳ | 4.80 m | Svetlana Feofanova Nga | 4.75 m |
Nhảy xa chi tiết | Maurren Maggi Brasil | 7.04 m | Tatyana Lebedeva Nga | 7.03 m | Blessing Okagbare Nigeria | 6.91 m |
Nhảy ba bước chi tiết | Françoise Mbango Etone Cameroon | 15.39 m (OR) | Tatyana Lebedeva Nga | 15.32 m | Hrysopiyi Devetzi Hy Lạp | 15.23 m |
Đẩy tạ chi tiết | Valerie Vili New Zealand | 20.56 m | Natallia Mikhnevich Belarus | 20.28 m | Nadzeya Astapchuk Belarus | 19.86 m |
Ném đĩa chi tiết | Stephanie Brown Trafton Hoa Kỳ | 64.74 m | Yarelis Barrios Cuba | 63.64 m | Olena Antonova Ukraina | 62.59 m |
Ném búa chi tiết | Aksana Miankova Belarus | 76.31 m (OR) | Yipsi Moreno Cuba | 75.20 m | Zhang Wenxiu Trung Quốc | 74.32 m |
Ném lao chi tiết | Barbora Špotáková Cộng hòa Séc | 71.42 m | Mariya Abakumova Nga | 70.78 m | Christina Obergföll Đức | 66.13 m |
Bảy môn phối hợp chi tiết | Natalya Dobrynska Ukraina | 6733 | Hyleas Fountain Hoa Kỳ | 6619 | Tatyana Chernova Nga | 6591 |
* Các vận động viên chỉ tham dự đấu loại nhưng vẫn nhận huy chương
Vận động viên người Ukraina Lyudmila Blonska bị tước huy chương bạc nội dung bảy môn phối hợp nữ vì bị phát hiện dương tính với chất metyltestosteron.[1]
Chú thích
- ^ IOC cấm Liudmyla Blonska vì dùng chất kích thích, ngày 22 tháng 8 năm 2008
Liên kết ngoài
- Trang chủ của Liên đoàn điền kinh quốc tế